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VIFUPISHO VYA MANENO 

NIDA National Identification Authority. 

OR – TAMISEMI 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa. 

SIDO Small Industries Development Organization. 
VETA Vocational Education and Training Authority. 

WBN-MIS WafanyaBiashara Ndogondogo - Management 
Information System. 
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TAFSIRI YA MANENO 

Dawati maalum la uratibu wa shughuli za wafanyabiashara 
ndogondogo: Ni dawati  ambalo litaanzishwa katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ili kurahisisha uendeshaji na usimamizi wa 
shughuli za kila siku za wafanyabiashara ndogondogo na litakuwa 
chini ya Idara ya Maendeleo ya Jamii.  

Mfanyabiashara Ndogondogo kwa mujibu wa Mwongozo huu: Ni 
mjasiriamali aliye kwenye sekta isiyo rasmi, anayeuza bidhaa au 
kutoa huduma inayotambuliwa na mauzo ghafi yake hayazidi 
shilingi 4,000,000/= kwa mwaka. Wafanyabiashara hao ni wale 
walio kwenye sekta za kilimo, viwanda vidogovidogo, 
uchimbaji madini, usafirishaji, utalii, ujenzi, uvuvi na ufugaji. 

Sekta Isiyo Rasmi: Ni Sekta ambayo inabeba idadi kubwa ya watu 
wanaojipatia kipato chao cha kila siku kupitia shughuli 
mbalimbali za kiuchumi. Baadhi ya watu katika Sekta hii hawana 
sehemu rasmi ya kufanyia biashara, hawana leseni za biashara, 
hawana vitambulisho vya biashara na pia hawalipi kodi ya 
mapato. 



v 

DIBAJI 

Shughuli za kiuchumi kwa wafanyabiashara ndogondogo, wakiwemo 
machinga, waendesha pikipiki, bajaji, guta, mama/baba lishe na watoa 
huduma ni muhimu katika kuinua kipato na ukuzaji wa ajira kwa vijana na 
wanawake katika sekta isiyo rasmi kwa nchi nyingi zinazoendelea. Ili 
kuinua na kurasimisha sekta hiyo, Serikali imeendelea kuchukua hatua 
madhubuti ya kuinua sekta hiyo kiuchumi. Baadhi ya hatua na afua 
zilizochukuliwa na Serikali ni pamoja na utoaji wa mikopo yenye masharti 
nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo; uboreshaji wa mazingira ya 
kufanyia kazi kwa wafanyabiashara hao; utoaji wa elimu ya ujasiriamali 
pamoja na elimu ya fedha.  

Pamoja na jitihada hizo, bado wafanyabiashara hao wanakabiliwa na 
changamoto zinazokwamisha maendeleo yao ikiwemo:- ukosefu wa 
dhamana ili kuwawezesha kupata mikopo kutoka kwenye Taasisi za Fedha; 
wengi wanaofanya kazi kwenye sekta isiyo rasmi kwa kiasi kikubwa 
shughuli zao za kiuchumi hazionekani katika Pato la Taifa na baadhi 
hawalipi kodi; miradi mingi ya kusaidia wafanyabiashara ndogondogo 
haifanyi vizuri kwa kuwa baadhi hawarejeshi mikopo na hivyo kusababisha 
kupungua kwa mtaji; na baadhi ya wafanyabiashara ndogondogo 
wanashindwa kupata mikopo na kurejesha kwa kuwa hawana vitambulisho 
vinavyowatambulisha kwenye Taasisi za Fedha zinazotoa mikopo kwa 
wajasiriamali. 

Kutokana na changamoto hizo, Serikali imeandaa Mwongozo huu kwa ajili 
ya kurahisisha utoaji wa mikopo yenye masharti nafuu kupitia Taasisi za 
Fedha zilizokasimiwa kutoa mikopo kwa wafanyabiashara ndogondogo 
waliotambuliwa, kusajiliwa na kupatiwa vitambulisho vya kidijitali. 
Wafanyabiashara hao ni wale wanaojishughulisha na biashara katika sekta 
za kilimo, viwanda vidogovidogo, uchimbaji madini, usafirishaji, utalii, 
ujenzi, uvuvi, ufugaji na utoaji huduma. Utoaji wa mikopo yenye masharti 



vi 

nafuu unatarajiwa kuchochea ukuaji wa mitaji kwa wafanyabiashara 
ndogondogo.  

Kwa muktadha huo, utekelezaji wa Mwongozo huu utasaidia kuweka 
mifumo endelevu ya utoaji wa mikopo yenye masharti nafuu kwa 
wafanyabiashara hao kwa lengo la kuimarisha shughuli zao za kiuchumi ili 
kuwawezesha kukua na kuwa wafanyabiashara wa Kati na Wakubwa 
watakaoleta tija katika maendeleo ya nchi. Vilevile, kwa kufanya hivyo, 
Serikali itarahisisha urasimishaji wa wafanyabiashara ndogondogo katika 
sekta isiyo rasmi na kuwezesha wahusika kunufaika na fursa za kiuchumi 
kupitia taasisi za fedha ili kukuza kipato chao.  

......................................
Dkt. Seif A. Shekalaghe
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Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

1.1 Dhana na Hali Halisi ya Wafanyabiashara Ndogondogo Nchini 

Wafanyabiashara ndogondogo wanaoratibiwa na Wizara yenye dhamana 
wamegawanyika katika makundi mbalimbali kutokana na namna 
ambavyo wanafanya biashara zao. Makundi hayo ni pamoja na wachuuzi 
wa bidhaa; wanaopanga bidhaa zao chini au mezani; wale wanaotembeza 
bidhaa kwa mikokoteni, baiskeli na mikononi; waendesha bodaboda na 
bajaji; mama na baba lishe; wasusi; na makundi mengine kwa kadri 
yanavyoendelea kutambuliwa. 

Kwa mujibu wa matokeo ya awali ya Sensa ya Watu na Makazi (2022), 
makundi hayo yanajumla ya wafanyabiashara ndogondogo 1,175,617 
(Me 496,496; Ke 679,121) Tanzania Bara. Kwa sehemu kubwa, biashara 
za wafanyabiashara hao hufanyika katika maeneo yasiyo rasmi yenye 
mikusanyiko mikubwa ya watu, au kwa kutembeza bidhaa na kuwafuata 
wateja walipo kwenye maeneo yao.  

Wafanyabiashara hao wanakabiliwa na changamoto mbalimbali katika 
shughuli zao za kila siku ikiwa ni pamoja na ugumu wa kupata mikopo 
kutokana na kushindwa kukidhi vigezo na masharti yanayowekwa na 
taasisi za fedha. 

1.2 Umuhimu wa Mwongozo 

Mwongozo unatokana na nia ya Serikali kupitia Wizara yenye dhamana 
na Makundi Maalum kuamua kukuza maendeleo ya kiuchumi kwa 
wafanyabiashara ndogondogo. Mwongozo huu ni sehemu ya utekelezaji 
wa Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake (2023), Sera ya 
Maendeleo ya Jamii (1996), Sera ya Maendeleo ya Viwanda 
VidogoVidogo (2003), Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo ya Fedha ya 
Mwaka 2017, Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi ya Mwaka 
2020 na Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi ya Mwaka 2004.  
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Mwongozo huu unawezesha kufikiwa kwa lengo la Mwongozo wa 
Uratibu na Usajili wa Wafanyabiashara Ndogondogo wa Mwaka 2024. 
Pia ni nyenzo muhimu ya kuratibu, kusimamia na kufuatilia utoaji wa 
mikopo yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara kupitia Taasisi 
husika kwa ushirikiano na Serikali katika ngazi ya Wizara, Sekretarieti 
za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

1.3  Walengwa wa Mwongozo 

Miongoni mwa wadau watakaotumia Mwongozo huu ni watendaji wa 
Serikali katika ngazi zote, Wafanyabiashara ndogondogo, Wadau wa 
Maendeleo na Sekta Binafsi katika jitihada za kuwezesha 
Wafanyabiashara Ndogondogo Nchini. 

1.4 Malengo ya Mwongozo 

Kuweka mfumo wa uratibu na usimamizi na utoaji wa mikopo yenye 
masharti nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini ili kuinua 
kipato chao na kuchangia ukuaji wa uchumi wa nchi. Malengo Mahsusi 
ya Mwongozo ni:- 

i) Kuwezesha utoaji wa mikopo yenye masharti nafuu kwa
wafanyabiashara ndogondogo nchini kupitia Taasisi husika kwa
ajili ya kukuza na kupanua shughuli zao za kiuchumi ili kuongeza
fursa za ajira zinazochochea ukuaji wa uchumi jumuishi;

ii) Kuainisha majukumu na wajibu wa wadau wakati wa utekelezaji
wa shughuli ya utoaji mikopo yenye masharti nafuu kwa
wafanyabiashara ndogondogo katika kila ngazi; na

iii) Kuweka mfumo wa upatikanaji, utunzaji na utoaji wa taarifa ya
maendeleo ya mikopo yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara
ndogondogo nchini.
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1.5 Matokeo Tarajiwa  

Matokeo yanayotarajiwa baada ya kutekelezwa kwa Mwongozo huu ni:- 

i) Kuongezeka kwa fursa ya upatikanaji wa mitaji ya kupanua 
shughuli za kiuchumi miongoni mwa wafanyabiashara ndogondogo 
na ukuaji wa fursa za ajira; 

ii) Kuimarika kwa mifumo ya uratibu, usimamizi na utoaji wa mikopo 
yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini; 

iii) Kuboreshwa kwa mazingira ya biashara ndogondogo na 
urasimishwaji wa sekta isiyo rasmi nchini;  

iv) Kuboreshwa kwa ujuzi wa usimamizi wa fedha miongoni mwa 
wafanyabiashara ndogondogo nchini;  

v) Kuongezeka kwa kipato na kupungua kwa umaskini miongoni 
mwa wafanyabiashara ndogondogo nchini; na 

vi) Kuwezesha wafanyabiashara ndogondogo kuwa wafanyabiashara 
wa kati na wakubwa na kuchangia katika ukuaji wa uchumi wa 
nchi. 
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SURA YA PILI 

VYANZO VYA FEDHA NA URATIBU WA MIKOPO 

2.1 Vyanzo vya Fedha za Mikopo 

Chanzo kikuu cha fedha za mikopo yenye masharti nafuu kwa 
wafanyabiashara ndogondogo nchini itakuwa ni bajeti ya Serikali pamoja 
na marejesho ya mikopo hiyo kutoka kwa wafanyabiashara ndogondogo. 
Washirika wa Maendeleo na Wafadhili wataweza kuchangia Mpango 
huo kwa kadri utakavyokuwa unatekelezwa ili kuunga mkono juhudi za 
Serikali katika eneo hilo la kuwezesha makundi hayo kiuchumi. 

2.2 Utaratibu wa Utoaji na Urejeshaji wa Mikopo 

Utaratibu wa utoaji na urejeshaji wa mikopo yenye masharti nafuu kwa 
wafanyabiashara ndogondogo nchini utafanyika kwa kuzingatia taratibu 
na miongozo ya Taasisi ya Fedha husika iliyoingia makubaliano na 
Serikali. 

2.2.1 Utaratibu wa Utoaji wa Mikopo 
Fedha za mikopo kwa wafanyabiashara ndogondogo zitatolewa na 
Serikali pamoja na wadau wengine ambapo Wizara ya Fedha itapeleka 
fedha hizo kwenye Taasisi ya Fedha husika kwa kuzingatia utaratibu 
utakaokuwa umekubaliwa baada ya Taasisi ya Fedha husika kuingia 
mkataba na Serikali kwa ajili ya kutoa mikopo kwa wafanyabiashara 
ndogondogo nchini.  

Hatua zifuatazo zitazingatiwa:- 

i) Mwombaji atajaza fomu ya maombi ya mkopo inayopatikana katika
Taasisi za Fedha zikiwemo Benki zilizoingia mkataba na Wizara
yenye dhamana;

ii) Maombi yote yatahakikiwa na kuchambuliwa kwa kina na Taasisi
husika;

iii) Waombaji walioomba mkopo watajulishwa juu ya maendeleo ya
maombi yao na Taasisi husika;
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iv) Waombaji waliokidhi vigezo wataingiziwa fedha zao kwenye akaunti
au kupatiwa vifaa kulingana na aina ya mkopo walioomba; na

v) Muda wa kushughulikia mkopo baada ya kuwasilisha nyaraka zote
utazingatia taratibu za Taasisi ya Fedha husika.

2.2.2  Utaratibu wa Urejeshaji Mikopo 
Mikopo yote itakayotolewa kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini 
itarejeshwa na wafanyabiashara hao katika Taasisi ya Fedha husika. 
Urejeshaji huo utazingatia taratibu zifuatazo:- 

i) Marejesho yatafanyika kulingana na makubaliano ya Mkataba wa
mkopo baina ya Mkopaji na Taasisi ya Fedha husika; na

ii) Taasisi ya Fedha husika itaandaa taarifa za utoaji na urejeshaji wa
mikopo kwa kila robo mwaka wa fedha na kuziwasilisha katika
Wizara yenye dhamana.



6 

SURA YA TATU 

MASHARTI YA MKOPO 

3.1 Walengwa wa Mkopo 

Wanufaika wa Mkopo wenye masharti nafuu kupitia Taasisi za Fedha ni 
wafanyabiashara ndogondogo kama ilivyotafsiriwa kwenye Mwongozo 
huu. Wafanyabiashara hao ni pamoja na:-  

i) Machinga;

ii) Waendesha pikipiki (bodaboda) za miguu miwili, miguu mitatu na
guta;

iii) Mama na baba lishe; na

iv) Makundi mengine ya wafanyabiashara hao kwa kadri
yatakavyokuwa yanatambuliwa na Mamlaka na kusajiliwa katika
mfumo wa wafanyabiashara ndogondogo.

3.2 Sifa za Mwombaji wa Mkopo  

Sifa zinazohitajika wakati wa kuomba mkopo:- 

i) Mwombaji awe ni raia wa Tanzania mwenye umri wa kuanzia miaka
18 na kuendelea;

ii) Mwombaji awe na kitambulisho cha Mfanyabiashara Ndogondogo
kinachotolewa kupitia mfumo wa utambuzi na usajili (WBN-MIS)
unaosimamiwa na Wizara yenye dhamana;

iii) Mwombaji awe na biashara inayotambuliwa na Mamlaka katika eneo
husika;

iv) Mwombaji awe tayari kufungua akaunti katika Taasisi ya Fedha
husika inayotoa mikopo hiyo;

v) Mwombaji awe tayari kukidhi vigezo kutoka kwenye Taasisi ya
Fedha husika inayotoa mikopo hiyo;
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vi) Mwombaji awe na nakala ya Kitambulisho cha Taifa (NIDA) au
Namba ya NIDA; na

vii) Mwombaji awe kwenye eneo linalotambuliwa na Mamlaka kwa ajili
ya kufanyia biashara; mfano soko.

3.3 Muda wa Mkopo na Riba 

Muda wa mkopo na riba itakayotozwa kwa walengwa ni kama ifuatayo: 
i) Muda wa mkopo utakuwa ni kuanzia miezi mitatu (3) hadi miezi 24

na utategemea aina ya biashara Mwombaji ameombea mkopo;

ii) Mkopo utatozwa riba ya asilimia saba (7%), ambapo asilimia tano
(5%) itatumiwa na Taasisi husika kwa ajili ya shughuli za utawala na
usimamizi; asilimia moja (1%) itatumiwa na Serikali kwa ajili ya
usimamizi wa shughuli za wafanyabiashara ndogondogo katika ngazi
mbalimbali; na asilimia moja (1%) itakuwa kwa ajili ya kurejeshwa
kwenye mfuko ili fedha iwe endelevu; na

iii) Mkopo utatozwa bima dhidi ya kifo na ulemavu wa kudumu kwa
mkopaji.
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SURA YA NNE 

MFUMO WA KITAASISI 

4.1 Utangulizi 

Majukumu ya Serikali kwa kushirikiana na wadau katika utekelezaji wa 
Mwongozo wa Utoaji Mikopo yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara 
ndogondogo nchini yatakuwa kama ifuatavyo:- 

4.1.1 Wizara yenye Dhamana na Makundi Maalum 
i) Kuandaa na kufanya mapitio ya miongozo, mikataba, mikakati na 

programu za kuwezesha wafanyabiashara ndogondogo nchini;

ii) Kuratibu utoaji wa elimu ya ujasiriamali kabla na baada ya kutoa 
mikopo kwa walengwa kwa kushirikiana na Taasisi ya Fedha husika 
husika pamoja na Maafisa wa Serikali katika Halmashauri za Wilaya;

iii) Kuratibu uandaaji wa taarifa ya kila mwezi, robo mwaka, nusu 
mwaka na mwaka ya utekelezaji wa mradi wa utoaji mikopo yenye 
masharti nafuu;

iv) Kuimarisha mfumo wa utambuzi na usajili wa wafanyabiashara 
ndogondogo (WBN - MIS) ili kuwa na taarifa na takwimu sahihi na 
kwa wakati;

v) Kujenga uwezo wa Waratibu wa shughuli za Makundi Maalum ngazi 
ya Mikoa na Halmashauri ili kuboresha utendaji wao;

vi) Kusimamia, kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Mpango wa 
utoaji mikopo yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara 
ndogondogo nchini;

vii) Kutenga fedha katika bajeti kwa ajili ya kutoa huduma ya mikopo 
kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini;

viii) Kupanga na kuratibu vikao vya kila robo, nusu na mwaka vya Wizara 
za Kisekta zinazohusika na shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara 
ndogondogo nchini; na
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ix) Kuimarisha matumizi ya teknolojia katika ufuatiliaji wa wakopaji
kupitia Taasisi ya Fedha husika katika Halmashauri mbalimbali
nchini.

4.1.2  Wizara ya Fedha 
i) Kuhakikisha kuwa Wizara za Kisekta zinatenga bajeti ya kutosha

kwa ajili ya kuimarisha biashara za wafanyabiashara ndogondogo
nchini;

ii) Kuhakikisha kuwa inatoa fedha kwa Wizara yenye dhamana na
Makundi Maalum kwa ajili ya kuratibu shughuli za kiuchumi za
wafanyabiashara ndogondogo nchini;

iii) Kuhakikisha kuwa rasilimali fedha zinazotengwa kwa ajili ya
shughuli za kuimarisha biashara ndogondogo zinatolewa kwa wakati;

iv) Kuratibu Taasisi za Fedha ili zishirikiane na Serikali katika
kuwezesha utekelezaji wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara
ndogondogo nchini hasa katika kipengele cha mikopo yenye riba
nafuu; na

v) Kuhakikisha kuwa Mwongozo wa Mpango wa Bajeti ya Serikali
unaotolewa kila mwaka unajumuisha masuala ya wafanyabiashara
ndogondogo.

4.1.3  Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – 
TAMISEMI) 

i) Kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatenga na
kuendeleza maeneo pamoja na kuweka miundombinu stahiki na rafiki
kwa ajili ya shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo
nchini;

ii) Kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasajili
wafanyabiashara ndogondogo kwenye mfumo ili wapate vitambulisho
vya kidijitali; na
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iii) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa shughuli za 
kuendeleza wafanyabiashara ndogondogo kiuchumi kwenye Mamlaka 
za Serikali za Mitaa.  

 
4.1.4  Taasisi ya Fedha Inayotoa Mikopo 

i) Kuhakikisha fomu za maombi ya mikopo zinapatikana kwa wakati 
kwenye matawi yake nchi nzima; 

ii) Kusimamia utoaji wa mikopo na ukusanyaji wa marejesho kwa 
kuzingatia taratibu za Taasisi husika; 

iii) Kutoa elimu ya fedha kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini; 

iv) Kuelimisha wafanyabiashara ndogondogo kuhusu uwepo wa mikopo 
na huduma mbalimbali za kifedha; 

v) Kuhakikisha kuwa wakopaji wote wanarejesha mikopo yao kwa 
wakati ili kuwezesha wengine kukopa; na 

vi) Kuandaa taarifa za utoaji mikopo kwa mwezi, robo mwaka, nusu 
mwaka na mwaka na kuziwasilisha Wizara yenye dhamana na 
Makundi Maalum.  
 

4.1.5  Sekretarieti za Mikoa 
i) Kuratibu na kusimamia shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara 

ndogondogo katika Halmashauri zote ndani ya Mkoa; 

ii) Kuratibu na kusimamia utambuzi, usajili na ugawaji vitambulisho vya 
kidijitali kwa wafanyabiashara ndogondogo; 

iii) Kuratibu utekelezaji wa Mwongozo wa utoaji wa mikopo yenye 
masharti nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini kupitia 
Taasisi husika; na 

iv) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya uratibu, usimamizi na uendeshaji 
wa shughuli za kiuchumi za wafanyabiashara ndogondogo kila 
mwezi, robo mwaka, nusu mwaka na mwaka na kuwasilisha OR - 
TAMISEMI. 
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4.1.6  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
i) Kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa utoaji mikopo yenye 

masharti nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini; 

ii) Kuhakikisha mfanyabiashara ndogondogo mwenye sifa 
anatambuliwa, anasajiliwa na kupatiwa kitambulisho cha kidijitali; 

iii) Kuhakikisha wafanyabiashara ndogondogo wanafanya shughuli zao 
za kiuchumi katika masoko au maeneo rasmi yaliyotengwa kwa ajili 
yao;  

iv) Kushirikiana na wadau mbalimbali kutoa elimu ya masuala ya fedha 
na mikopo yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo;  

v) Kuhamasisha wafanyabiashara ndogondogo kuhusu uwepo wa fursa 
za kiuchumi kwenye taasisi wezeshi ikiwemo Benki, SIDO na VETA;  

vi) Kutambua, kusajili na kusambaza vitambulisho kwa wafanyabiashara 
ndogondogo ili waweze kunufaika na mikopo yenye masharti nafuu 
kupitia Taasisi ya Fedha; na 

vii) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji wa shughuli za uratibu 
wa wafanyabiashara ndogondogo kila robo mwaka, nusu mwaka na 
mwaka na kuziwasilisha katika ngazi ya Mikoa.ben 
 

4.1.7  Viongozi wa Wafanyabiashara Ndogondogo 
i) Kuhakikisha kuwa kila mfanyabiashara ndogondogo anatambuliwa na 

kusajiliwa kwenye mfumo wa WBN-MIS; 

ii) Kushirikiana na Serikali na wadau kuratibu mafunzo kwa 
wafanyabiashara ndogondogo kwa ajili ya kujiongezea ujuzi na 
maarifa kuhusiana na masuala ya fedha na biashara;  

iii) Kutoa taarifa sahihi za wafanyabiashara ndogondogo kwa Maafisa wa 
Taasisi ya Fedha na Mamlaka zingine pindi zinapohitajika; na 

iv) Kuwa Mawakala wa kulinda na kutunza amani na utulivu kwenye 
maeneo yao ya kufanyia biashara. 
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4.1.8  Wafanyabiashara Ndogondogo 
i) Kuhakikisha kuwa wamesajiliwa kwenye mfumo wa utambuzi na 

usajili wa wafanyabiashara ndogondogo (WBN-MIS); 

ii) Kushiriki mafunzo kwa ajili ya kujiongezea ujuzi na maarifa 
kuhusiana na masuala ya fedha na biashara; 

iii) Kutoa taarifa sahihi za biashara yake kwa Maafisa wa Taasisi ya 
Fedha na Mamlaka zingine pindi zinapohitajika; na  

iv) Kuhakikisha kuwa mkopo unarejeshwa kwa wakati ili kuruhusu 
wengine kukopa. 
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SURA YA TANO 

UFUATILIAJI, TATHMINI NA UKAGUZI 

5.1 Ufuatiliaji na Tathmini 

Ufuatiliaji ni hatua madhubuti inayohusisha kukusanya, kuchambua na 
kutumia taarifa za utekelezaji katika kufanya maamuzi ili kufikia lengo la 
mradi lililokusudiwa. Hivyo, ufuatiliaji unasaidia kubaini hatua iliyofikiwa 
katika utekelezaji wa mradi ikiwemo mchakato wa utekelezaji na matokeo 
yaliyokusudiwa.  

Tathmini ni mchakato wa kupima na kupata mrejesho wenye malengo ya 
kuangalia utaratibu, utekelezaji na matokeo ya mradi uliokusudiwa. 
Tathmini inalenga kuchunguza na kupima utekelezaji wa mradi kwa 
kuzingatia vigezo maalumu vya ufanisi, umuhimu, uendelevu, 
kufungamanisha na afua nyingine na matokeo ya muda mrefu.  

Hivyo, ufuatiliaji na tathmini utafanyika katika ngazi zote zinazohusika na 
utoaji wa mikopo hiyo yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara 
ndogondogo nchini. Kwa msingi huo, ufuatiliaji utafanyika na taarifa 
zitaandaliwa kila robo mwaka kwa ajili ya kubaini changamoto zinazohitaji 
kurekebishwa mapema wakati wa utekelezaji katika kila ngazi.   

Tathmini ya utoaji wa Mikopo itafanyika kuona kama:- 

i. Wafanyabiashara ndogondogo ambao ndiyo walengwa wa mkopo 
huo wameweza kubadilisha hali ya uchumi wao baada ya kupata 
mkopo husika. Hivyo, tathmini itafanywa na Maafisa wa Serikali kwa 
kushirikiana na Maafisa wa Taasisi ya Fedha husika katika 
Halmashauri mbalimbali nchini; na  

ii. Tathmini nyingine itahusu mradi huo wa utoaji mikopo yenye 
masharti nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo kwa lengo la 
kupanua wigo, ubora na ufanisi wa mradi pamoja na kuendeleza 
huduma zinazotolewa kupitia mradi huo. Tathmini hiyo itajumuisha 
wadau wengine wanaovutiwa na urasimishwaji wa sekta isiyo rasmi 
nchini. Tathmini hii itafanyika baada ya miaka miwili ya utekelezaji 
wa mradi na itaangalia viashiria vifuatavyo:-   
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a) Pato lililoongezeka kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini; 

b) Idadi ya wafanyabiashara walionufaika na fedha za mradi; 

c) Ajira zilizozalishwa kutokana na mradi;  

d) Shughuli za kiuchumi zilizoboreshwa kutokana na mradi; 

e) Idadi ya wafanyabiashara ndogondogo walionufaika kwenye 
taasisi nyingine za fedha;  

f) Mikopo iliyotolewa Kisekta kwa idadi na thamani kwa mfano 
Kilimo, Mifugo, Viwanda n.k; 

g) Idadi ya wafanyabiashara ndogondogo waliohitimu na kuwa 
wafanyabiashara wa kati au wakubwa wanaoingia kwenye 
mfumo rasmi; na 

h) Idadi ya wafanyabiashara ndogondogo waliopata mafunzo ya 
fedha na elimu ya ujasiriamali.  

5.2  Utunzaji na Uwasilishaji wa Taarifa za Utoaji Mikopo 

Mfumo wa kuandaa na kuwasilisha taarifa za Mikopo yenye masharti 
nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini utakuwa kama ifuatavyo:- 

i) Taasisi ya Fedha husika itaandaa taarifa ya kila mwezi, robo mwaka, 
nusu mwaka na mwaka ya utoaji mikopo na urejeshaji wake kwenye 
akaunti maalum na kuwasilisha Wizara yenye dhamana na Makundi 
Maalum kwa hatua zaidi; na 

ii) Muda wa kuwasilisha taarifa hiyo utakuwa ndani ya siku 15 ya 
mwezi unaofuata. 
 

5.3  Mapitio ya Mwongozo 

Mapitio ya Mwongozo yatafanyika kulingana na mahitaji ya wakati husika. 
Mapitio hayo yatasaidia kwenye uboreshaji wa huduma za utoaji mikopo 
hiyo ili uweze kufikia malengo yaliyokusudiwa na Serikali. 
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5.4  Ukaguzi wa Fedha za Mikopo 

i) Ukaguzi wa fedha za mikopo yenye masharti nafuu kwa 
wafanyabiashara ndogondogo utafanyika kwa kuzingatia taratibu za 
ukaguzi wa hesabu za Serikali; na  

ii) Ukaguzi mwingine unaweza ukafanyika itakavyoonekana inafaa kati 
ya Wizara yenye dhamana na Makundi Maalum na Wizara ya Fedha. 
 

5.5  Uwajibikaji Wakati wa Utekelezaji wa Shughuli za Utoaji Mikopo  

Mtu yeyote atakayebainika kutumia fedha za mikopo yenye masharti nafuu 
kwa wafanyabiashara ndogondogo kwa ajili ya maslahi yake binafsi au 
shughuli ambazo hazihusiani na lengo lililokusudiwa atachukuliwa hatua 
za kisheria kwa mujibu wa taratibu, kanuni na sheria za nchi.  
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SURA YA SITA 

HITIMISHO 

Mwongozo huu ni nyenzo muhimu itakayowezesha utoaji wa mikopo 
yenye masharti nafuu kwa wafanyabiashara ndogondogo nchini kupitia 
Taasisi za Fedha ili kuleta ufanisi uliokusudiwa na Serikali. Dhamira ya 
Serikali ni kuhakikisha wafanyabiashara ndogondogo wanaongeza 
kipato chao na kufikia hatua ya kuwa wafanyabiashara wa kati na 
wakubwa wanaochangia ukuaji wa uchumi wa nchi. Hivyo, ngazi zote 
za utekelezaji wa Mwongozo huu hazina budi kuhakikisha kuwa 
walengwa wanapatiwa huduma bora zinazokidhi matarajio ya Serikali.  
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